ผู้ว่าฯ สุโขทัย อัญเชิญองค์ปุงเถ่ากง ปุงเถ่าม่า เจ้าพ่อกวนอู เจ้าแม่ทับทิม ประทับเกี้ยว เพื่อประทับศาลเจ้าจำลอง
![](https://thaiarunnews.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7079-780x470.jpg)
วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 8.00 น. ณ ศาลเจ้าปุงเถ่ากง-ม่า สุโขทัย นายสุชาติ ทีคะสุข ผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัยเข้าร่วมพิธีอัญเชิญองค์ปุงเถ่ากง ปุงเถ่าม่า เจ้าพ่อกวนอู เจ้าแม่ทับทิม ประทับเกี้ยว เพื่อประทับศาลเจ้าจำลอง โดยมี นางพัฒสอน ดอนพิมพา นายกเทศมนตรีเมืองสุโขทัยธานี พันเอก นาวิน ปรีชาพณิชยกุล ผู้จัดการอพท.สุโขทัย นายศุภสัณห์ ศิลป์ชูศรี พาณิชย์จังหวัดสุโขทัย นายสุรพล อังศิริจินดา นายกสมาคมพ่อค้าจังหวัดสุโขทัย และประชาชนเข้าร่วมพิธี
สำหรับงานเทศกาลแห่เจ้าศาลเจ้าปุงเถ่ากง-ม่า สุโขทัย กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 20 – 24 กุมภาพันธ์ 2567 ณ สวนสาธารณะเฉลิมพระเกียรติฯ เชิงสะพานพระร่วง ริมน้ำยม ภายในงานเชิญรับชม พิธีฉลองศาลเจ้า, ขบวนแห่สิงโต และมังกร โชว์งิ้วเปลี่ยนหน้ากาก จากมณฑลเสฉวน การแสดงเชิดสิงโตดอกเหมย การแสดงเครื่องดนตรีจีน การประกวดมิสไชน่าทาวน์ และร่วมถ่ายรูปกับหุ่นโคมไฟที่สวยงาม พร้อม ชิม ช้อป ซื้อสินค้าจากร้านค้า ร้านอาหาร มากมาย
![](https://thaiarunnews.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7067-1024x681.jpg)
![](https://thaiarunnews.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7064-1024x681.jpg)
![](https://thaiarunnews.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7104-1024x681.jpg)